การแข่งขันว่ายน้ำ นครพนมวิทยาคม สวิมมิ่ง แชมป์เปี้ยนชิพ ครั้งที่ 1

วันที่ 11-12 พฤษภาคม พ.ศ. 2567

ณ สระว่ายน้ำโรงเรียนนครพนมวิทยาคม จังหวัดนครพนม

รายการ นครพนมวิทยา #1
จะปิดรับสมัครภายใน
0
0
0
0
Days
0
0
Hrs
0
0
Min
0
0
Sec

สมัครแข่งขัน

ตรวจสอบรายชื่อ

สูจิบัตร

ผลการแข่งขัน

ข้อมูลการแข่งขัน

คุณภาณุพงศ์
คุณภาณุพงศ์ฝ่ายจัดการแข่งขัน

ระเบียบการแข่งขัน

เชิญเข้าร่วมการแข่งขันว่ายน้ำ

นครพนมวิทยาคม สวิมมิ่ง แชมป์เปี้ยนชิพ ครั้งที่ ๑

วันที่ ๑๑-๑๒ เดือน พฤษภาคม พ.ศ. ๒๕๖๗

ณ สระว่ายน้ำโรงเรียนนครพนมวิทยาคม

ประธานจัดการแข่งขัน นายสินธ์ สิงห์ศรี ผู้อำนวยการโรงเรียนนครพนมวิทยาคม

รับรองสถิติฯ โดยสมาคมกีฬาว่ายน้ำแห่งประเทศไทย

ชิงถ้วยรางวัลเกียรติยศ

พล.ต.อ. อดุลย์ แสงสิงแก้ว ตำแหน่ง สมาชิกวุฒิสภา ประธานคณะกรรมาธิการการแรงงาน วุฒิสภาและ

ดร.มนพร เจริญศรี ตำแหน่ง รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงคมนาคม

นักกีฬาที่สมัครเข้าร่วมการแข่งขันจะได้รับ

หมวกยางซีลีโคนสำหรับแข่งขันดีไซน์พิเศษ (Racing Silicone Cap Limited Edition Design)

มูลค่า 1,500 บาท ฟรี จำนวน 400 ใบเท่านั้น

………………………………………………………………………………………………………

โรงเรียนนครพนมวิทยาคมและชมรมว่ายน้ำอินทรา 5 ร่วมกับ ดีไทม์ สปอร์ต 168 จัดการแข่งขันว่ายน้ำ

วัตถุประสงค์

1. เพื่อเป็นกิจกรรมเฉลิมฉลองวันคล้ายวันสถาปนาโรงเรียนนครพนมวิทยาคม

2. เพื่อใช้สถิติเวลาในการคัดเลือกนักกีฬาเข้าร่วมการแข่งขันว่ายน้ำชิงแชมป์ประเทศไทยและรายการที่สมาคมจัดขึ้น

3. เพื่อเป็นการส่งเสริมให้เยาวชนรักการออกกำลังกาย ใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์ห่างไกลยาเสพติด

4. เพื่อพัฒนานักเรียนและเยาวชนเข้าร่วมกิจกรรมการแข่งขันในระดับประเทศ

5. เพื่อเป็นกิจกรรมประชาสัมพันธ์ของหน่วยงานต่างๆ ในจังหวัดนครพนม

………………………………………………………………………………………………………

รายละเอียดการแข่งขัน

1. กำหนดการแข่งขัน

  • วันเสาร์ที่ 11 เดือนพฤษภาคม 2567 และวันอาทิตย์ที่ 12 เดือนพฤษภาคม 2567

2. สถานที่แข่งขัน

  • สระว่ายน้ำโรงเรียนนครพนมวิทยาคม อำเภอเมือง จังหวัดนครพนม

3. การจัดการแข่งขันและคุณสมบัติ

  • การแข่งขันประเภทบุคคล สโมสรต่างๆ สามารถส่งนักกีฬาเข้าร่วมการแข่งขันได้ไม่จำกัดจำนวนในทุกรุ่นอายุ และต้องสมัครในรุ่นอายุของตนเองเท่านั้นไม่ลดหรือข้ามรุ่น
  • นักกีฬาแต่ละคนลงสมัครประเภทบุคคลได้คนละไม่เกิน 7 ท่า และสามารถลงว่ายผลัดได้ 2 รายการ
  • การแข่งขันประเภททีมผลัด สโมสรต่างๆสามารถส่งทีมผลัดเข้าร่วมการแข่งขันได้ 2 ทีม ในแต่ละรายการ นักกีฬาที่อายุน้อยกว่า สามารถร่วมแข่งขันในรุ่นอายุมากกว่าได้ แต่อนุญาตให้ลงแข่งขันได้เพียงรุ่นเดียวเท่านั้น
  • นักกีฬาที่เข้าร่วมการแข่งขันประเภททีมผลัด จะต้องลงสมัครแข่งขันในรายการบุคคลอย่างน้อย 1 รายการ
  • การจัดการแข่งขันประเภททีมผลัด จะต้องมีทีมสมัครเข้าร่วมไม่น้อยกว่า 3 ทีม
  • การสมัครประเภททีมผลัดไม่เป็นไปตาม ข้อที่ 3.3 คณะกรรมการจัดการแข่งขันยินดีดำเนินการแข่งขัน แต่ผลการแข่งขันรายการนั้น จะไม่เป็นผลต่อการนับคะแนนทั้งประเภทบุคคลและประเภททีมผลัด
  • การสมัครในประเภททีมผลัด สามารถขึ้นไปเล่นในรุ่นที่สูงกว่าได้และเลือกได้เพียงรุ่นเดียว
  • การแข่งขันจะใช้เวลาแข่งขันที่ดีที่สุดตามลำดับ (TIME FINAL)

4. กติกาการแข่งขัน

  • การแข่งขันใช้กติกาของ (FINA) แปลโดยสมาคมว่ายน้ำแห่งประเทศไทยและปล่อยตัวแบบ (ONESTART RULE)
  • การแข่งขันใช้เครื่องจับเวลาอัตโนมัติ กรณีมีเหตุขัดข้องให้ใช้นาฬิกาจับเวลาของกรรมการประจำลู่แทน

5. รุ่นที่จัดการแข่งขันใช้ปี พ.ศ. เป็นเกณฑ์ แจกเหรียญทุกชุดเฉพาะรุ่นอายุ 6 – 9 ปี

  • รุ่นอายุ 6 ปี เกิด พ.ศ. 2561 ( แจกถ้วยชาย 6 ใบ หญิง 6 ใบ)
  • รุ่นอายุ 7 ปี เกิด พ.ศ. 2560 ( แจกถ้วยชาย 6 ใบ หญิง 6 ใบ)
  • รุ่นอายุ 8 ปี เกิด พ.ศ. 2559 ( แจกถ้วยชาย 6 ใบ หญิง 6 ใบ)
  • รุ่นอายุ 9 ปี เกิด พ.ศ. 2558 ( แจกถ้วยชาย 6 ใบ หญิง 6ใบ)
  • รุ่นอายุ 10 ปี เกิด พ.ศ. 2557 ( แจกถ้วยชาย 6 ใบ หญิง 6 ใบ)
  • รุ่นอายุ 11 ปี เกิด พ.ศ. 2556 ( แจกถ้วยชาย 6 ใบ หญิง 6 ใบ)
  • รุ่นอายุ 12 ปี เกิด พ.ศ. 2555 ( แจกถ้วยชาย 6 ใบ หญิง 6 ใบ)
  • รุ่นอายุ 13 ปี เกิด พ.ศ. 2554 ( แจกถ้วยชาย 6 ใบ หญิง 6 ใบ)
  • รุ่นอายุ 14 ปี เกิด พ.ศ. 2553 ( แจกถ้วยชาย 6 ใบ หญิง 6 ใบ)
  • รุ่นทั่วไป เกิด พ.ศ. 2552 ลงไป ( แจกถ้วยชาย 6 ใบ หญิง 6 ใบ)

6. รางวัลการแข่งขัน แจกเหรียญทุกชุดเฉพาะรุ่นอายุ 6 – 9 ปี รายการเตะขาฟรีสไตล์มอบเหรียญทองทุกคนแต่ไม่นับคะแนน

  • ผู้ชนะเลิศการแข่งขันประเภทบุคคลอันดับที่ 1–2–3 จะได้รับรางวัลเหรียญชุบทองเหรียญชุบเงินและเหรียญชุบทองแดง
  • ถ้วยรางวัลสโมสรชนะเลิศ 5 รางวัลพร้อมอุปกรณ์การฝึกซ้อม
    • ชิงถ้วยรางวัลของ พล.ต.อ. อดุลย์ แสงสิงแก้ว ตำแหน่ง สมาชิกวุฒิสภา ประธานคณะกรรมาธิการการแรงงาน วุฒิสภา
    • ชิงถ้วยรางวัลของ ดร.มนพร เจริญศรี ตำแหน่ง รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงคมนาคม
    • ชิงถ้วยรางวัลของ นายศุภชัย โพธิ์สุ ตำแหน่ง ผู้ช่วยรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย
    • ชิงถ้วยรางวัลของ นายวันชัย จันทร์พร ตำแหน่ง ผู้ว่าราชการจังหวัดนครพนม
    • ชิงถ้วยรางวัลของ นายอลงกต มณีกาศ ตำแหน่ง สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดนครพนม เขต 3
  • ผู้ฝึกสอนยอดเยี่ยมทีมชายและทีมหญิงจะได้รับถ้วยเกียรติยศ ดังนี้
    • ผู้ฝึกสอนยอดเยี่ยมทีมหญิงได้รับถ้วยเกียรติยศของ ดร.ศุภพานี โพธิ์สุ ตำแหน่ง นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดนครพนม
    • ผู้ฝึกสอนยอดเยี่ยมทีมชายได้รับถ้วยเกียรติยศของ นายนิวัต เจียวิริยบุญญา ตำแหน่ง นายกเทศมนตรีเมืองนครพนม
  • รางวัลนักกีฬายอดเยี่ยมชาย และนักกีฬายอดเยี่ยมหญิงจะได้รับถ้วยรางวัล
    • รางวัลนักกีฬายอดเยี่ยมชายได้รับถ้วยเกียรติยศของ นายชูกัน กุลวงษา ตำแหน่ง สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดนครพนม เขต 4
    • รางวัลนักกีฬายอดเยี่ยมหญิงได้รับถ้วยเกียรติยศของ ดร.ภูมิพัฒน์ พชรทรัพย์ ตำแหน่ง สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดนครพนม เขต 1
  • นักกีฬาที่เข้าร่วมการแข่งขันทุกคนจะได้รับเกียรติบัตรพร้อมสถิติในรายการบุคคล(เป็นซอฟไฟล์สำหรับดาวโหลดไปปริ๊นท์เอง)

7. การนับคะแนน

  • ประเภทบุคคล นักกีฬาในอันดับที่ 1 ถึง 8 จะได้รับคะแนน 15, 10, 7, 5, 4, 3, 2, 1 ตามลำดับ
  • ประเภททีมผลัด ทีมในอันดับที่ 1 ถึง 8 จะได้รับคะแนน 30, 20, 14, 10, 8, 6, 4, 2 ตามลำดับ

8. การประท้วง

  • กรณีประท้วงคุณสมบัตินักกีฬาให้ผู้ฝึกสอนเป็นผู้ยื่นเอกสารการประท้วงต่อผู้ชี้ขาด ภายใน 30 นาที หลังการแข่งขันรายการนั้นๆ สิ้นสุดพร้อมเงินประกันจำนวน 1,000 บาท(หนึ่งพันบาทถ้วน) หากการประท้วงเป็นผล คณะกรรมการจะคืนเงินประกันให้ แต่ถ้าไม่เป็นผลคณะกรรมการจะริบเงินประกัน

9. สอบถามข้อมูล

  • CNX Swimming ฝ่ายลงทะเบียน และประมวลผลการแข่งขัน Line Official Account: @cnxswimming
  • Dee Time sports 168 ฝ่ายประสานงานดำเนินการจัดการแข่งขัน โทรศัพท์ 08-30342150 (คุณภาณุพงศ์)
  • คุณอำพล ชาวงศกร ฝ่ายประสานงานดำเนินการจัดการแข่งขัน โทรศัพท์ 096-9388575 / 081-9218237
  • คุณศุภกร ชงัดเวช ประธานสมาคมกีฬาว่ายน้ำภาค 3 ฝ่ายกฎระเบียบการแข่งขันกีฬาว่ายน้ำ โทรศัพท์ 061-9916619
  • คุณลินทร์ อักษรดิษฐ์ กรรมการสมาคมกีฬาว่ายน้ำภาค 3 ฝ่ายระเบียบการแข่งขัน โทรศัพท์ 065-6693514
  • คุณรัตนาพร ไชยเทศ ฝ่ายประสานงานดำเนินการจัดการแข่งขัน (จังหวัดนครพนม) โทรศัพท์ 08-62450950
  • คุณมณฑิตา สุตัญตั้งใจ รองผู้อำนวยการโรงเรียนนครพนมวิทยาคม โทรศัพท์ 08-54532582
  • คุณนัทชา อรุณจิตต์ ฝ่ายสิทธิประโยชน์(ร้านค้า และสปอนเซอร์) และประสานงานการจัดการแข่งขันโทรศัพท์ 081-6655990
    • สอบถามข้อมูลฝ่ายสถานที่
      • นายจงกล วิเศษขลา รองผู้อำนวยการโรงเรียนนครพนมวิทยาคม โทรศัพท์ 06-50945836
      • นายณฑีภัษ มั่นเหมาะ รองผู้อำนวยการโรงเรียนนครพนมวิทยาคม โทรศัพท์ 06-32416461
      • นายสมชาย ยิ่งคำแหง ครูโรงเรียนนครพนมวิทยาคม โทรศัพท์ 08-85640599
      • นางสาวสุวินันท์ จันทร์ชัย ครูโรงเรียนนครพนมวิทยาคม โทรศัพท์ 08-00109886

10. ค่าสมัคร

  • ค่าสมัครการแข่งขันประเภทบุคคลอายุ 6-7 ปีเหมาจ่าย คนละ 700 บาท
  • อายุ 8 ปีขึ้นไปค่าสมัครประเภทบุคคลเหมาจ่ายคนละ 900 บาท
  • ค่าสมัครทีมผลัด รายการละ 200 บาท
  • นักกีฬาที่สมัครเข้าร่วมการแข่งขันและชำระค่าสมัครก่อน 400 คนแรกจะได้รับหมวกยางซีลีโคนดีไซน์พิเศษ มูลค่า 1500 บาท ฟรี
  • เริ่มชำระค่าสมัครได้ตั้งแต่วันที่ 1 พฤษภาคม 2567 โดยการโอนเงินชำระค่าสมัคร ผ่าน ธนาคารกรุงศรีอยุธยา สาขาลาดพร้าว 102 ชื่อบัญชี Deetime Swimming 2001 (ดีไทม์ สวิมมิ่ง 2001) เลขที่บัญชี 639-1-00715-5 ส่งสลิปการโอนที่ LINE ID: deetime2001 หรือไลน์กลุ่มของการแข่งขัน จะแจ้งภายหลังที่ปิดรับสมัคร เพื่อยืนยันการสมัครการแข่งขัน (ต้องชำระเป็นทีมไม่แยกชำระเป็นรายบุคคล)

11. การสมัครแข่งขัน

  • สมัครแข่งขันได้ที่ www.cnxswimming.com
  • เปิดรับสมัครตั้งแต่บัดนี้ ถึงวันที่ 28 เมษายน 2567 หรือปิดรับสมัครเมื่อมีนักกีฬาสมัครแข่งขัน 500 คน (ไม่รับสมัครในนามอิสระ)
  • ตรวจสอบรายชื่อภายในวันที่ 1 พฤษภาคม 2567
  • หากมีข้อสงสัยในเรื่องของการสมัครแข่งขัน ติดต่อ Line Official Account: @cnxswimming

12. การตัดสิทธิ์การแข่งขัน

  • คณะกรรมการจัดการแข่งขันขอสงวนสิทธิ์ที่จะตัดสิทธิ์การเข้าร่วมการแข่งขันของนักกีฬาถ้านักกีฬาผู้ฝึกสอนหรือผู้ปกครอง แสดงกิริยามารยาทอันไม่พึงประสงค์ทั้งส่งผลต่อเจตนารมณ์ของการจัดการแข่งขัน นอกจากนี้คณะกรรมการจะพิจารณาดำเนินการตัดสิทธิ์การเข้าร่วมการแข่งขันในครั้งต่อไป

13. ประชุมผู้ฝึกสอน

  • กำหนดการประชุม วันแรกของการแข่งขัน เวลา 07.30 น. ณ สระว่ายน้ำ ในวันประชุมผู้ฝึกสอนต้องทำการ ตรวจสอบชื่อ – นามสกุล ในสูติบัตรเพื่อทำการแก้ไขให้ถูกต้องเรียบร้อยและจะไม่มีการแก้ไขใดๆ อีก หากผู้ฝึกสอนท่านใดไม่เข้าร่วมประชุมคณะกรรมการขอสงวนสิทธิ์การแก้ไข ชื่อ – สกุล ในทุกกรณี

14. ปัญหาใดๆอันอาจจะเกิดขึ้น

  • ในการแข่งขันหากเกิดปัญหาใดๆให้ถือคำตัดสินของคณะกรรมการจัดการแข่งขันเป็นข้อยุติ

15. ข้อกำหนดการเข้าร่วมงาน

  • ในการแข่งขันผู้ฝึกสอนหรือผู้จัดการทีมต้องกำกับดูแลนักกีฬาของตนอย่างใกล้ชิดเพื่อความปลอดภัยของนักกีฬาของท่าน หากเกิดอุบัติเหตุที่สุดวิสัยจริงๆ คณะกรรมการจะรับภาระ การปฐมพยาบาลเบื้องต้น

16. รายการแข่งขัน

 

ประเภทการแข่งขัน

รุ่นอายุ

ปี

ปี

ปี

ปี

10 ปี

11ปี

12 ปี

13 ปี

14 ปี

ทั่วไป

เสาร์

เตะขาฟรีสไตล์ 50 เมตร

/

/

/

/

/

 

 

 

 

 

เสาร์

ฟรีสไตล์ 200 เมตร

 

 

/

/

/

/

/

/

/

/

เสาร์

ผีเสื้อ 100 เมตร

 

 

/

/

/

/

/

/

/

/

เสาร์

กบ 50 เมตร

/

/

/

/

/

/

/

/

/

/

เสาร์

กรรเชียง 100 เมตร

 

 

/

/

/

/

/

/

/

/

เสาร์

ฟรีสไตล์ 50 เมตร

/

/

/

/

/

/

/

/

/

/

เสาร์

ผลัดผสม 4x50 เมตร มิกซ์

/

/

/

/

/

อาทิตย์

ฟรีสไตล์ 100 เมตร

/

/

/

/

/

/

/

/

/

/

อาทิตย์

ผีเสื้อ 50 เมตร

/

/

/

/

/

/

/

/

/

/

อาทิตย์

กบ 100 เมตร

 

 

/

/

/

/

/

/

/

/

อาทิตย์

กรรเชียง 50 เมตร

/

/

/

/

/

/

/

/

/

/

อาทิตย์

ผลัดฟรีสไตล์ 4x50 เมตร มิกซ์

/

/

/

/

/

  • หมายเหตุ 1
    • เตะขาฟรีสไตล์ 50 เมตร แจกเหรียญทองแก่ผู้ลงแข่งขันทุกคน แต่ไม่มีการให้คะแนน
    • ทีมผลัด คู่ผสม ชาย 2 คน หญิง 2 คน

*** กำหนดการแข่งขัน วันเสาร์ที่ 11 เดือนพฤษภาคม 2567 และวันอาทิตย์ที่ 12 เดือนพฤษภาคม 2567

*** เริ่มการแข่งขันเวลา 8:00 น.

*** เปิดสระวอร์มอัพ เวลา 6:00-7:45 น.

แผนที่สระแข่งขัน